* Login   * Register

Last visit was:
It is currently Wed Sep 19, 2018 6:14 pm
View unanswered posts
View active topics

Post new topic Reply to topic  [ 12 posts ]  Go to page 1, 2  Next
Author Message
 Post subject: Hỏi về HTML
PostPosted: Mon Mar 02, 2009 11:03 pm 

Chào Quý bà con cô bác! mình làm giao diện website bằng html.đánh chữ trong notepad, khi chạy chương trình thì nó không hiện ra tiếng việt.Mặc dù mình đã đánh dòng lệnh này <meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"> vào trong cặp thẻ head rùi nhưng vẫn không hiện được.Bà con cô bác nào biết cách khắc phục chỉ cho mình với! :cry: Thanks.

Report this post
 Profile E-mail  
Reply with quote  
 Post subject: Re: Hỏi về HTML
PostPosted: Wed Mar 04, 2009 7:37 am 

Để hiện chữ tiếng việt được thì khi Save ở mục Encoding phải chọn mã font là Unicode .Nếu cần thì bạn phải cài thêm font Unicode
Chúc bạn thành công

Report this post
 Profile E-mail  
Reply with quote  
PostPosted: Wed Mar 04, 2009 9:16 pm 

Sau khi soạn xong > chọn save (hoặc save as..) ở phần endcoding bạn chọn là UTF-8. Vì đây là mã chuẫn để hiển thị tiếng việt đấy!
Bạn thử lại theo cách này nhé. Chúc bạn thành công!!!!! ;)

Report this post
 Profile E-mail  
Reply with quote  
PostPosted: Wed Mar 04, 2009 10:41 pm 

Cám ơn các bạn,mình thử rùi ,được rùi!Cám ơn nhiều. :P

Report this post
 Profile E-mail  
Reply with quote  
PostPosted: Sat Mar 14, 2009 3:46 pm 

that ra the Meta do co rat nhieu ung dung nhu lam mot Live Show web chang han nhu sao bao nhieu thoi gian no se tu chuyen sang trang khac.Roi no co the dung de khi google tim kiem voi mot tu khoa nao do ma co trong the meta ma ban gioi thieu ve trang web cua ban thi no se hien ra trong trinh duyet google...........tu nghien cuu nha

Report this post
 Profile E-mail  
Reply with quote  
PostPosted: Wed Apr 01, 2009 9:15 pm 

Cảm ơn bạn Hiển nhiều he!

Report this post
 Profile E-mail  
Reply with quote  
PostPosted: Wed Apr 15, 2009 1:43 am 

Chào Dung!
Ngân cũng từng gặp trường hợp như Dung,nhưng bây giờ máy của mình cũng thiếu font.Mình góp ý thôi nếu không đc thì cũng chịu ah.Mình xài unicode nếu bạn cài nó vào ở bảng mã bạn chọn:"UTF-8 Literal" thì qua các máy khác hay trình diệt Firefox thì ra tiếng việt.Và nhằm khi đem qua máy khác thành công vì máy khác lại có font chữ đầy đủ hơn của mình.Theo mình là dzậy,ah
nếu bạn xài với nodepad++ thì bạn cần save as trước rồi chọn font theo đường dẫn:Format/Encode in UTF-8.Nếu Dung đã thành công thì nhờ Dung chỉ lại cho mình với.

Last edited by nguyenkimngan on Sun Apr 19, 2009 5:03 pm, edited 1 time in total.

Report this post
 Profile E-mail  
Reply with quote  
PostPosted: Wed Apr 15, 2009 5:12 pm 

Chào Ngân!xin lỗi nhe, :P tại dạo này mình ít mở trang web lên nên mình không biết bạn có nhắn tin.Cám ơn Ngân nhiều nhe! Cách của Ngân nói là đúng rồi đó.còn trang web mình đang làm thì khi mình chạy nó không hiện ra tiếng việt.mình sửa lại bằng cách là lúc save thì mình chọn encoding là unicode.đó là mình làm trong notepad cũ.còn notepad++ thì làm như Ngân nói Format/Encode in UTF-8 thì mình làm thử vẫn chưa hiện tiếng việt nữa.Ngân làm chạy rồi à? :roll: .Mình có một câu hỏi mong các bạn giúp mình với!mình load csdl lên nhưng nó không hiện tiếng việt(lúc mình nhập csdl mình đánh tiếng việt có dấu).đề tài sắp nộp rùi mà mình còn nhiều thứ bị lỗi và chưa làm nữa! :cry: các bạn giúp mình với! cám ơn các bạn nhiều nha!

Report this post
 Profile E-mail  
Reply with quote  
PostPosted: Sun Apr 19, 2009 5:02 pm 

Dung nè!
Ngân nghỉ máy Ngân thiếu font chữ rồi,vì khi đem qua máy khác thì web của mình vẫn ra tiếng việt bình thường.Dung xem cài font thêm vào hệ thống xem sao.Còn csdl Ngân cũng gặp phải như thế,có khi ra có khi không.Đây Ngân góp ý nè:nếu các bạn nào có sử dụng chương trình gõ UNIKEY4.0 Beta thì mình mách chút:Ở Bảng điều khiển ô chứa Bảng mã ta chọn UTF-8 Literal và cộng thêm notepad++ Format/Encode in UTF-8 thì ra.Chúc các bạn thành công !

Report this post
 Profile E-mail  
Reply with quote  
PostPosted: Sun Apr 19, 2009 10:39 pm 

---------
uh! Cảm ơn Ngân nha! để mình làm thử!

Report this post

Reply with quote  
Post new topic Reply to topic  [ 12 posts ]  Go to page 1, 2  Next